ลูกทรพี เสพฝิ่น ยิงพ่อบาดเจ็บสาหัส ชาวบ้านพาส่งโรงพยาบาล
วานนี้ (4 กุมภาพันธ์ 2566) เวลาประมาณ 17.30 น. เจ้าหน้าที่ฯ ชุดจับกุมได้รับแจ้งจากศูนย์วิทยุ สภ.แม่แจ่มฯ ว่ามีเหตุยิงกันที่บ้านสามสบบน ม.1 ต.ท่าผา อ.แม่แจ่มฯ
พ.ต.อ.สายัณห์ จันทร์แจ่มกระจ่างผกก.สภ.แม่แจ่มฯ, พ.ต.ท.เจษฎา ปาลีกุย รอง ผกก.สส.สภ.แม่แจ่มฯ,พ.ต.ท.ธีรวัฒน์ อ้นจันทร์ สว.สส.สภ.แม่แจ่มฯ เจ้าพนักงานตำรวจสภ.แม่แจ่มฯ ประกอบด้วย ชุดสืบสวนฯ,สายตรวจ,สอบสวนฯเข้าดำเนินการตรวจสอบที่เกิดเหตุต่อมาทราบชื่อผู้ก่อเหตุภายหลังชื่อนายชะ นิมิตเจริญสุข อายุ 40 ปี ใช้อาวุธปืนยาวไทยประดิษฐ์(ปืนแก๊ปยาว)ยิงนายชิดี นิมิตเจริญสุข อายุ 65 ปี บิดาของตนเองและนายชิดีฯ ได้ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลไปก่อนแล้ว
เมื่อไปถึงบ้านหลังที่เกิดเหตุเจ้าหน้าที่ฯ พบนายชะฯ ยืนอยู่ที่หน้าบ้านจึงได้แสดงตัวเพื่อขอทำการตรวจสอบตรวจค้นก่อนทำการตรวจค้นตัวนายชะ ไม่พบสิ่งของผิดกฎหมายแต่อย่างใด
เจ้าหน้าที่จึงได้สอบถามหาอาวุธปืนที่นายชะ ได้ใช้ก่อเหตุใช้ยิงนายชิดีโดยที่นายชะให้ข้อมูลว่าอาวุธปืนที่ใช้ในการก่อเหตุอยู่ภายในบ้านเจ้าหน้าที่ฯ จึงเข้าตรวจค้นภายในบ้านที่นายชะ ผลการตรวจค้นเจ้าหน้าที่พบอาวุธปืนแก๊ปยาว (แบบไทยประดิษฐ์ไม่มีหมายเลขทะเบียน) จำนวน 2 กระบอก วางพิงอยู่ข้างฝาภายในบ้านที่นายชะ พักอาศัยอยู่และเครื่องกระสุนปืน จำนวน 1 ชุด อยู่ในถุงผ้าย่ามสีดำแขวนอยู่ที่เสาภายในบ้านที่นายชะฯ พักอาศัยอยู่ โดยนายชะ รับว่าอาวุธปืนจำนวน 2 กระบอกและเครื่องกระสุนปืนที่เจ้าหน้าที่ ตรวจพบนั้นเป็นของตนเองจริงเจ้าหน้าที่จึงตรวจยึดไว้เป็นของกลาง
นายชะให้การรับสารภาพว่า ได้อาวุธปืนแก๊ปยาวใช้ยิงนายชิดี
ผู้เป็นพ่อที่ยืนอยู่ใต้ต้นขนุนห่างจากจุดที่ตนเองยืนอยู่ประมาณ 10 เมตร และนายชะ รับว่าได้เสพฝิ่นมาวันนี้ก่อนถูกเจ้าหน้าที่จับกุม จึงจัดให้มีการตรวจปัสสาวะของนายชะฯ
โดยใช้ชุดตรวจเบื้องต้นสารมอร์ฟีนปรากฏพบให้ผลตรวจเป็นบวก จึงแจ้งข้อกล่าวหาให้นายชะฯ ทราบว่า “มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตและยิงปืนในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะ โดยไม่มีเหตุอันสมควรแก่กรณีและเสพยาเสพติดให้โทษประเภท 2 (มอร์ฟีน) โดยไม่ได้รับอนุญาตก่อนจะควบคุมตัวนายชะ พร้อมของกลาง นำส่งพนักงานสอบสวน สภ.แม่แจ่ม ดำเนินคดีตามกฎหมาย